ĐĂNG KÝ HỌC HÈ SINGAPORE NHẬN ƯU ĐÃI LÊN ĐẾN 6.000.000đ Xem ngay

Chi phí quà tặng nhân viên, khách hàng có bị tính thuế thu nhập doanh nghiệp?

Ngày đăng: 31/07/2018 15:47 Chiều

Quà tặng nhân viên như một hình thức động viên, kích lệ tinh thần và ghi nhận những đóng góp tích cực của nhân viên đối với công ty, tổ chức. Thế nhưng xung quanh việc tặng quà này, nhiều doanh nghiệp vẫn gặp khó khăn về các thủ tục quyết toán thuế, không biết có bị tính thuế thu nhập doanh nghiệp khi biếu tặng cho khách hàng, nhân viên. Corp-gift sẽ cung cấp thông tin chính xác nhất cho bạn trong bài viết dưới đây.

1. Với chi phí quà tặng cho nhân viên

Chi phí quà tặng nhân viên, khách hàng có bị tính thuế thu nhập doanh nghiệp?

Chi phí về thuế luôn là câu hỏi của mỗi doanh nghiệp

Cục thuế TP.HCM có công văn quy định như sau:

Với sản phẩm/ hàng hóa/ dịch vụ dùng cho mục đích cho/ tặng/ biếu thay cho trả lương người lao động đều phải lập hóa đơn GTGT hoặc hóa đon bán hàng. Yêu cầu trên hóa đơn phải ghi đầy đủ các chỉ tiêu và tính thuế GTGT như hóa đơn xuất bán hàng/ sản phẩm/ dịch vụ cho khách hàng bình thường.

Trong những dịp như mua quà Tết/ quà Trung thu cho nhân viên thì công ty/ doanh nghiệp sẽ được khấu trừ thuế GTGT đầu vào. Đối với những khoản chi phúc lợi nêu trên công ty phải lập hóa đơn, kê khai và nộp thuế GTGT đầu ra với thuế suất GTGT tương đương như việc bán hàng hóa/ dịch vụ/ sản phẩm cho khách hàng.

Chi phí mua quà tặng nhân viên được tính vào chi phí được trừ khi xác định thuế TNDN. Nếu có hóa đơn, chứng từ hợp pháp và tổng số chi có tính chất phúc lợi không quá 01 tháng lương bình quân thực tế, được thực hiện trong năm tính thuế của công ty. Trong đó với hóa đơn có giá trị thanh toán từ 20.000.000 đồng trở lên phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt

 

 

 

Chi phí quà tặng nhân viên, khách hàng có bị tính thuế thu nhập doanh nghiệp?

Chi phí mua quà tặng nhân viên và chọn quà tặng cho nhân viên rất quan trọng trong kinh doanh

Kết luận: Với quà tặng nhân viên có giá trị không quá 01 tháng lương và có hóa đơn chứng từ hợp pháp công ty/ doanh nghiệp có thể khấu trừ trước khi tính thuế TNDN. Tuy nhiên khi chi trả thu nhập cho nhân viên thì công ty/ doanh nghiệp phải khấu trừ thuế theo biểu thuế lũy tiến, vì phần quà được xem là khoản thu nhập từ lợi ích khác mà nhân viên được hưởng và khoản thu nhập đó mang tính chất tiền lương, tiền công.

2. Với chi phí quà tặng cho khách hàng

Nếu công ty/ doanh nghiệp sử dụng quà tặng là hiện vật cho khách hàng, có những quy định như sau: Theo Điều 4 Thông tư số 96/2015/TT-BTC sửa đổi, bổ sung Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC quy định các khoản chi được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế, trong trường hợp đáp ứng những điều kiện dưới đây.

  1. a) Khoản chi phí thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của công ty/ doanh nghiệp.
  2. b) Khoản chi phí có đầy đủ hóa đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định hiện hành của pháp luật.
  3. c) Khoản chi trong trường hợp có hóa đơn mua hàng hóa/ dịch vụ có giá trị trên 20.000.000 đồng (Bao gồm thuế GTGT) có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt.

 

Chi phí quà tặng nhân viên, khách hàng có bị tính thuế thu nhập doanh nghiệp?

Mỗi doanh nghiệp cần có khoản chi phí cố định cho việc mua quà tặng cho nhân viên hàng năm

Chiếu theo quy định trên, chi phí mua quà tặng khách hàng sẽ được tính là chi phí liên quan tới hoạt động kinh doanh. Nếu khoản chi này có đầy đủ hóa đơn, chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt với hóa đơn có tổng thanh toán từ 20.000.000 đồng trở lên sẽ tính vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN.

Trước năm 2015, chi phí quảng cáo, tiếp thị, ngày lễ, cho, biếu, tặng hàng hóa/ dịch vụ/ sản phẩm… bị khống chế ở mức dưới 15%. Còn sau năm 2015, chi phí này không còn bị trong mức khống chế nữa.

Chính vì thế, căn cứ vào các quy định, thông tư như trên, trường hợp công ty/ doanh nghiệp cho, tặng, biếu hiện vật cho khách hàng không thu tiền mà hiện vật là tài sản phải đăng kí sở hữu hoặc đăng kí sử dụng với cơ quan quản lý nhà nước thì thu nhập mà khách hàng nhận được thuộc diện chịu thuế TNCN từ quà tặng.

Nếu quý khách hàng/ doanh nghiệp cần tư vấn thêm về quà tặng nhân viên, khách hàng hãy liên hệ ngay với Corp-Gift để nhận được lời khuyên, tư vấn tốt nhất từ chúng tôi.

CÔNG TY TNHH CORP-GIFT VIỆT NAM

Địa chỉ: Số 2, ngách 55, ngõ 173 đường Hoàng Hoa Thám, Ba Đình, Hà Nội

Điện thoại: 024. 66564411

Email: info@corp-giftvn.com

Bài viết liên quan